Miễn giảm thuế với thương bệnh binh.

Anh em bệnh binh chúng tôi có tỷ lệ bệnh tật 61% đến 81% trở lên. Trong đó có nhiều đồng chí có cả chất độc da cam với thương tật từ 50% trở xuống có được miễn giảm thuế nhà đất không? Và mong nói rõ cho anh em chúng tôi được biết về chính sách miễn giảm này. Xin cảm ơn.

Người gửi: Lê Lộc - Ngày gửi 04/09/2010 3:04:17 CH

Câu trả lời

Về vấn đề này Cục Thuế tỉnh Yên Bái xin có ý kiến như sau: Căn cứ Điểm b, Mục 1, Thông tư số 71/2002/TT-BTC ngày 19/8/2002 của Bộ Tài chính về việc sửa đổi, bổ sung thông tư số 83TC/TCT ngày 7/10/1994 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Nghị định số 94/CP ngày 25/8/1994 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Pháp lệnh thuế nhà đất quy định về tạm miễn thuế đất đối với các trường hợp: “Đất ở của hộ gia đình thương binh hạng 1/4, hạng 2/4; hộ gia đình liệt sỹ có người (thân nhân liệt sỹ) đang được hưởng chế độ trợ cấp của Nhà nước hàng tháng (theo quy định tại Nghị định số 5/CP ngày 26/1/1994 và Nghị định số 6/CP ngày 21/1/1997 của Chính phủ); đất xây dựng nhà tình nghĩa cho các đối tượng chính sách xã hội; đất ở của người tàn tật, sống độc thân, người chưa đến tuổi thành niên và người già cô đơn không nơi nương tựa không có khả năng nộp thuế. Những đối tượng này chỉ được miễn thuế một nơi ở duy nhất do chính họ đứng tên. Diện tích đất ở được miễn thuế căn cứ vào diện tích đất thực tế sử dụng của hộ để làm nhà ở, công trình phụ, chuồng trại chăn nuôi, đường đi, sân phơi… nhưng không được quá mức quy định tại Điều 54 và Điều 57 của Luật thuế đất đai. Đất ở của hộ gia đình có thương binh nặng hạng 1/4 và các thương bệnh binh phải nằm điều trị dài ngày tại các trại an dưỡng thuộc Bộ Lao động – Thương binh và xã hội quản lý mà không có hộ khẩu thường trú tại nhà cùng với Bố, Mẹ, Vợ, Chồng hoặc con thì được miễn thuế nhà đất cho một hộ gia đình có thương binh đó. Hộ gia đình được miễn thuế nhà đất phải làm đơn có xác nhận của UBND xã, phường nơi hộ gia đình ở về quan hệ của hộ gia đình với thương binh đó, đồng thời có ý kiến của người thương binh để hộ gia đình được miễn thuế”. Như vậy theo quy định trên việc miễn thuế nhà đất chỉ áp dụng đối với các trường hợp nêu tại Điểm b, Mục 1 trên. Trường hợp cá nhân là bệnh binh, người bị nhiễm chất độc màu da cam nhưng không được xếp hạng là thương binh 1/4 và 2/4 thì không thuộc đối tượng được miễn thuế nhà đất theo quy định.

Thư viện ảnh

Thăm dò ý kiến

Thống kê truy cập

Số lượt truy cập:
0
Số người đang online:
440

View Larger Map